MBINU ZA KUWA MTU MAARUFU KATIKA JAMII-2

No Comments
NAKUMBUKA wiki iliyopita tuliangalia vipengele vichache vinavyoweza kumuwezesha mtu akawa maarufu kwenye jamii, pamoja na notisi yangu ya kuacha kuandika kwenye mraba huu, leo naomba niendelee na mada hii nzuri ya kijasusi yenye uwezo wa kumwinua mtu kutoka chini na kuwa juu kabisa kiheshima. Sasa tusonge mbele…!
Waache watu wakufanyie kazi kwani sifa utapata wewe
Kuwa mjanja, hakikisha unatumia busara na ujuzi wa watu wengine katika kuendeleza masilahi yako.  Msaada huu hautaokoa muda na nguvu zako tu, bali utakupa umaarufu wa kufanya kazi vyema na kwa kasi.
  Mwisho wa yote, watu wanaokusaidia watasahauliwa na badala yake ni wewe utakayekumbukwa.
Kama wewe ni mwanasiasa kwa mfano, usifanye kila kitu wewe, tafuta watu wenye ushawishi kwenye jamii zao, watume wafanye utakayo, mwisho wa siku ushindi utakuwa wako.
Wafanye  watu wakufuate kwa kuweka vivutio
Ukimlazimisha mtu mwingine kufanya kitu, ujue wewe ndiye mshika usukani.  Siku zote ni vyema zaidi kumleta mpinzani wako kwako, jambo ambalo litamfanya aiache mipango yake yote. Mvutie kwa kumwonyesha mafanikio yako makubwa, kisha mmalize, kwani wakati huo wewe utakuwa umeshika mpini wa kisu.
Daima, hakikisha kuwa mafanikio yako yanakusaidia kuvuta watu kwa namna yoyote, iwe ya kusaidia, kununua siri, kutoa motisha na hata kuwachonganisha wanaokuchukia  ili washuke na wewe upate nafasi ya kung’ara zaidi kwenye jamii.
Shinda kwa vitendo, si kwa maneno
Ushindi wowote wa muda mfupi unaotokana na maneno ni ushindi bandia.  Chuki na nia mbaya unazoweza kuziibua zina nguvu zaidi na hudumu zaidi kuliko mabadiliko ya muda ya maoni fulani.
Ni rahisi zaidi kwa watu wengine kukubaliana nawe kwa kuonyesha vitendo bila hata kusema chochote.  Onyesha kwa mifano si kwa maneno mengi.
Waepuke watu wasio na furaha, wasio na bahati
Unaweza kufa kutokana na matatizo ya mtu mwingine, kwani hali ya mtu mwingine inaambukiza kama ugonjwa. Unaweza kuhisi unamsaidia mtu aliye matatizoni, kumbe unajipalia matatizo na balaa.  Fanya uhusiano na watu wenye furaha na wenye bahati siyo wenye mikosi na matatizo yasiyokwisha.
Jifunze kuwafanya watu wakutegemee
Ili kuendelea kujitegemea lazima kuwe na watu wanaokuhitaji kwenye maisha yao.  Kumbuka watu wanavyozidi kukutegemea, ndivyo unavyozidi kuwa huru zaidi.  Wafanye watu wakutegemee ili waweze kupata furaha na ustawi usiogope wala usizuie watu tegemezi.
Ukitaka kuwa maarufu usikubali kuwafanya wenzako waweze kuishi bila wewe. Epuka kuwapa mbinu za kujitegemea kwani wakifanikiwa utapoteza umaarufu kwao na bila shaka watakudharau.
Chagua wema na ukarimu utakaowavunja nguvu maadui zako
Jambo moja jema hufukia mabaya mengi yaliyofanywa na mtu.  Wema na ukarimu unaofanywa kwa moyo mkunjufu humvutia hata mtu aliyekuwa na wasiwasi na wewe.
Wema huo uliopangwa unapowavutia watu, ni wazi unaweza kuwalaghai na kuwatumia jinsi utakavyo.  Zawadi yoyote inayotolewa kwa muda unaotakiwa inaweza kufanikisha lengo lako la kumtumia umtakaye kwa faida yako.
Epuka kukumbusha wema wako mbele ya jamii, acha kuutumia wakati wa kuomba msaada
Unapotafuta msaada kutoka kwa rafiki, usitake kumkumbusha misaada au vitendo vyema ulivyomfanyia.
Ukimwambia hivyo anaweza akakupuuza.  Badala yake, mweleze kitu kipya katika kuomba msaada huo au katika uhusiano wenu, kitu ambacho kitamnufaisha.  Kisisitize kitu hicho kwake.  Atakusaidia kwa furaha mara atakapoona kuna kitu ambacho naye kitamnufaisha.
Jifanye rafiki wa mpinzani wako, lakini fanya kazi naye kama jasusi
Ni muhimu kumfahamu vyema mpinzani wako, ufahamu huo utaupata pale utakapoamua kuwa rafiki wa adui yao na kutumia ukaribu huo kumchunguza mbinu zake ili baadaye umshinde kwa udhaifu wake utakaoujua.
Mwangamize kabisa adui yako
Viongozi wote maarufu tangu enzi za Musa wamefahamu kwamba adui anayeogopewa ni lazima aangamizwe kabisa. 
(Wakati fulani wamelitambua hilo kwa matatizo.)  Iwapo ukuni mmoja ukiachwa unawaka, hata kama una moto mdogo kiasi gani hatimaye moto utalipuka.  Mambo mengi hupotea kwa kufanywa nusunusu badala ya kuyamaliza kabisa: Ukimshambulia adui usimwache hai, akinusurika atalipiza kisasi kwa nguvu kubwa.
Najua unakiu ya kumaliza somo hili, nakuomba usifanye haraka, yakariri tuliyojifunza halafu wiki ijayo tukutane tena kwa vipengele vingine muhimu.
back to top